เคอรี่ปิดกี่โมง

advertisements

advertisements

เคอรี่เปิดกี่โมง

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
.

ดู: 1480|ตอบกลับ: 1

ผมร่วง ผมบาง สาเหตุของผมร่วง ปัญหา

[คัดลอกลิงก์]

ผมร่วง ผมบาง สาเหตุของผมร่วง ปัญหา

ปัญหาผมร่วงผมบางคงเป็นปัญหาใหญ่ ๆ ของใครหลาย ๆ คน

ซึ่งผลที่เกิดแม้จะไม่กระทบต่อร่างกายโดยตรง แต่กลับมีผลกระทบอย่างแรงต่อสภาพจิตใจ บุคลิกภาพ รวมถึงการเข้าสังคม ทำให้ขาดความมั่นใจเวลาแต่งทรงผม แต่งทรงอะไรก็ไม่เข้าท่าสักอย่าง ผมร่วงเป็นกระจุกทุกครั้งเมื่อสระผม ฯลฯ ซึ่งพฤติกรรมบางอย่างก็อาจเป็นสาเหตุทำให้ผมหลุดร่วงได้ บางทีการเริ่มจากปรับเปลี่ยนพฤติกรรมที่ทำร้ายผมของเรา ก็สามารถช่วยหยุดปัญหาผมหลุดร่วงให้ลดน้อยลงได้ ถ้าไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมที่เป็นผลเสียต่อเส้นผมก็อาจทำให้ในอนาคตข้างหน้าคุณกลายเป็นคนผมบางได้ หรือถ้าหนักมากเข้าก็อาจจะหัวล้านไปเลยก็ได้

เช็คเลขพัสดุ เคอรี่

โดยรวมแล้วเส้นผมทั้งศีรษะจะมีอยู่ประมาณ 1 แสนเส้น

ซึ่งเส้นผมจะร่วงเป็นปกติวันละ 50-100 เส้น ตามธรรมชาติรากผมจะมีอายุได้ประมาณ 3 ปี โดยจะผลิตเคราตินเพื่อทับเส้นเก่าให้ยาวขึ้นเดือนละ 1 เซนติเมตร

และมีบางส่วนทยอยหยุดการเติบโตพร้อมกับเกิดเส้นใหม่งอกขึ้นมา ดันรากเดิมจนร่วงออกไปเองภายในระยะเวลา 3 เดือน ซึ่งจะเป็นวงจรแบบนี้ไปเรื่อย ๆ  แล้วแบบไหนที่เรียกว่าผมร่วง? ก็อย่างเช่น เส้นผมของคุณร่วงมากกว่าวันละ 100 เส้น ในวันที่ไม่ได้สระผม และหลุดร่วงมากกว่าวันละ 200 เส้น ในวันที่สระผม ผมที่ร่วงแล้วไม่งอกขึ้นมาใหม่ หรืองอกขึ้นมาแต่เส้นเล็กลงกว่าเดิม และผมจะร่วงเฉพาะบริเวณ เช่น ร่วงกลางศีรษะ, ร่วงเป็นรูปตัวเอ็ม (m) บริเวณหน้าผาก, ร่วงเป็นหย่อม ๆ รูปตัวโอ (o) เป็นต้น ซึ่งผู้ชายและผู้หญิงจะมีลักษณะของโรคผมบางที่ต่างกัน ในผู้ชายจะมีลักษณะหัวเถิกหรือผมบางกลางกระหม่อม แต่ของผู้หญิงไม่รุนแรงขนาดนั้น แต่จะมีเพียงผมบางกลางศีรษะ ไม่ค่อยพบเห็นในลักษณะหัวเถิกเหมือนผู้ชาย

สาเหตุผมร่วงในผู้หญิงนั้นมีมากมาย การวินิจฉัยแยกโรคเพื่อหาสาเหตุจึงจำเป็นต้องอาศัยการซักประวัติและตรวจสอบร่างกายอย่างละเอียด

ซึ่งในบางกรณีอาจมีความจำเป็นต้องเจาะเลือดตรวจ ทำการตรวจอัลตราซาวนด์ หรือตัดชิ้นเนื้อเล็ก ๆ จากบริเวณที่ผมร่วง แล้วส่งไปตรวจหาสาเหตุ ทั้งนี้ก็เพื่อจะได้รู้ต้นตอของปัญหาและจะได้หาทางรักษาที่ถูกต้องต่อไป โดยสาเหตุของผมร่วง ผมบาง และศีรษะล้าน จะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มใหญ่ ๆ คือ แบบไม่มีแผลเป็น (Nonscarring Alopecia) กับแบบมีแผลเป็น (scarring Alopecia) ซึ่งแบบไม่มีแผลเป็นจะพบได้บ่อยมากที่สุด และจะมาจาก 2 สาเหตุหลัก ๆ ด้วยกัน คือ

กรรมพันธุ์ พบได้มากที่สุดประมาณ 90% ของผู้หญิงศีรษะล้านผมบาง อาการแสดงที่พบได้บ่อย คือ ผมบางหรือศีรษะล้าน ซึ่งมักจะพบบริเวณกลางศีรษะ ส่วนแนวผมด้านหน้าจะไม่ถอยร่นเข้าไปเหมือนในผู้ชาย ซึ่งสามารถแบ่งความรุนแรงออกได้เป็น 3 ระดับ คือ ระดับที่ 1 เริ่มมีผมบางแต่ไม่มากนัก จะเห็นได้ชัดตามรอยแสกผม เส้นผมจะเริ่มบางและเส้นเล็กลง สามารถรักษาด้วยการใช้ยาดูก่อน ไม่มีความจำเป็นถึงต้องปลูกผม ระดับที่ 2 ผมบางมากขึ้นเรื่อย ๆ จนเริ่มเห็นหนังศีรษะ กลางศีรษะล้าน เริ่มขยายมากขึ้นกว่าเดิม สามารถรักษาด้วยวิธีการปลูกผม แล้วควรใช้ยาเพื่อชะลอหรือป้องกันไม่ให้ผมเดิมหลุดร่วงมากขึ้น มิฉะนั้นผมเดิมจะบางลงอีก จนอาจต้องกลับมาปลูกผมซ้ำอีก ระดับที่ 3 ผมจะบางมาก จนเห็นหนังศีรษะได้อย่างชัดเจน พื้นที่ของศีรษะล้านจะขยายอาณาบริเวณออกไปด้านข้างโดยรอบ สามารถรักษาด้วยการใช้ยาร่วมกับการปลูกผม แต่ผลที่ได้ไม่ค่อยดี เนื่องจากมีการสูญเสียเส้นผมไปเป็นจำนวนมากแล้ว ส่วนการใส่วิกก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

สาเหตุอื่น ๆ ซึ่งจะพบได้ประมาณ 10%

มีมากมายหลายสาเหตุ แต่สาเหตุที่พบได้บ่อย ๆ คือ โรคผมร่วงชนิดเป็นหย่อม (Alopecia Areata), โรคต่อมไทรอยด์เป็นพิษ, โรคผิวหนังบางชนิด (เช่น โรคเรื้อน, เชื้อราบนหนังศีรษะ, สะเก็ดเงิน), โรคโลหิตจาง, โรคไตเรื้อรัง, โรคซิฟิลิส, โรคไฮโปไทรอยด์, โรค SLE, โรค PCOS, โรคจิตที่ชอบถอนผมตัวเอง (Trichotillomania), ภาวะต่าง ๆ (เช่น ภาวะหลังการคลอดบุตร, ภาวะหลังหมดประจำเดือน, ภาวะหลังการผ่าตัด, ภาวะหลังการลดน้ำหนักมาก ๆ),

เนื้องอกของรังไข่ที่ผลิตฮอร์โมนเพศชาย, ยาบางชนิด (เช่น ยาคุมกำเนิดบางชนิด, ยาลดความดัน, ยาลดไขมันในเลือด, ยาเคมีบำบัด, ยากันชัก, ยารักษาภาวะซึมเศร้า, ยาเบต้าบล็อก, ยาป้องกันการแข็งตัวของเลือด), ความเครียด, สุขภาพอ่อนแอ, การรวบผมที่แน่นมากจนเกินไปอยู่ตลอดเวลา (traction alopecia) ก็อาจเป็นสาเหตุทำให้ผมร่วงได้เช่นกัน ฯลฯ

วิธีป้องกันผมร่วง

ดูแลสุขภาพตัวเอง ด้วยการออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ

พื่อช่วยเพิ่มการไหลเวียนของเลือดให้ทั่วร่างกาย หลีกเลี่ยงความเครียด นั่งสมาธิ ทำจิตใจให้สบาย ไม่ปล่อยตัวเองให้จมอยู่กับความเครียดก็จะสามารถช่วยลดปัญหาได้เหมือนกัน นอกจากนี้ยังช่วยปรับฮอร์โมนในร่างกายให้สมดุลเป็นปกติอีกด้วย

รับประทานอาหารที่มีประโยชน์อย่างเหมาะสม โดยรับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ และถูกสุขลักษณะ (เพิ่มวิตามินหรือเกลือแร่เสริมในกรณีที่รับประทานอาหารไม่ครบหมู่) เน้นรับประทานอาหารที่มีโปรตีน โดยเฉพาะโปรตีนจากถั่วเหลือง ดื่มน้ำให้เพียงพอหรือดื่มไม่น้อยกว่าวันละ 2 ลิตร งดอาหารที่ใส่ผงชูรส งดดื่มเหล้าและสูบบุหรี่

เลิกไดเอตแบบผิดวิธี โปรตีนเป็นสารอาหารที่สำคัญต่อเส้นผมมาก ในแต่ละวันเราควรได้รับโปรตีนประมาณ 46 กรัม หรือประมาณ 20-30%

ต่อสารอาหารที่ร่างกายควรได้รับในแต่ละวัน ถ้าคุณกำลังลดน้ำหนักด้วยวิธีการไดเอตแบบผิด ๆ ด้วยการอดอาหารบ่อย ๆ ก็ไม่ต้องสงสัยเลยว่าทำไมเส้นผมถึงเปราะบางและหลุดร่วงง่ายขนาดนี้

สระผมอย่างถูกวิธี คุณไม่ควรสระผมเกินวันละ 1 ครั้ง ก่อนการสระผมด้วยแชมพู ควรล้างผมด้วยน้ำเปล่าก่อนเป็นเวลา 15 วินาที ก่อนที่จะลงแชมพูทุกครั้ง ทั้งนี้ก็เพื่อช่วยชะล้างสิ่งสกปรกที่ติดอยู่บนเรือนผมออกไปก่อน แล้วจึงใช้แชมพูสระผมทำความสะอาดอย่างล้ำลึกต่อไป และในขณะสระผมก็ไม่ควรขยี้ผมหรือเกาหนังศีรษะแรง ๆ เพราะจะเป็นสาเหตุทำให้เกิดการติดเชื้อของหนังศีรษะ แต่ให้เปลี่ยนมาสระผมโดยใช้วิธีนวดหนังศีรษะแทน โดยใช้ปลายนิ้วนวดเป็นวงกลมเบา ๆ ในขณะสระผม ซึ่งนอกจากจะช่วยถนอมเส้นผมและหนังศีรษะแล้ว ยังช่วยทำให้ระบบไหลเวียนโลหิตดีขึ้นอีกด้วย

แก้ปัญหา ผมร่วง ผมบาง ศีรษะล้าน

ปลอดภัยด้วยสารสกัดจากสมุนไพร

ทางออก ผมบาง หัวเถิก หัวล้าน คิ้วบาง ไม่ต้องอายอีกต่อไป สุดยอด! ด้วยสมุนไพร นวัตกรรมของคนไทย ราคาหลักร้อย แค่ 1 ขวด เปลี่ยนคุณเป็นคนใหม่ ไรคิ้ว ไรผม ขึ้นตรึมม สร้างความมั่นใจให้ตัวเอง

ผมเป็นผู้หนึ่งที่เคยมีปัญหาผมร่วง ผมบาง จนใกล้ล้านมาก่อน

ทำให้ผมขาดความมั่นใจไปมาก… ความหล่อของผมลดลงจนติดดิน…จนผมแทบไม่อยากจะเจอใคร

ภาพถ่ายด้านบนที่ท่านเห็นทั้ง 2 ภาพเป็นภาพศีรษะของผมเอง ภาพทางซ้ายมือถ่ายเมื่อ 26 ก.ย. 2554 ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่เริ่มการรักษาอย่างจริงจัง ส่วนภาพทางขวามือถ่ายเมื่อ 23 ก.ค. 2555 ห่างกันประมาณ 8 เดือน ท่านเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงไหมครับ…วิธีการที่ผมใช้ มันยอดมาก!!!  ด้วยระยะเวลาค้นคว้าทดลองเป็นเวลาหลายปีและเงินทองที่ได้ลงทุนไปไม่ใช่น้อย ผมได้รวบรวมเทคนิคและผลิตภัณฑ์ที่ใช้ได้ผลและปลอดภัยทั้งหมดมาทำเป็น eBook เพื่อแจกจ่ายให้ท่านฟรี ชื่อว่า “7 วิธีการรักษาผมร่วง ผมบาง ที่ได้ผล 100%”  เพราะผมปรารถนาให้ท่านกลับมามีผมเต็มศีรษะอีกครั้ง โดยไม่ต้องมาเสียเวลาค้นคว้าและลองผิดลองถูกอีกให้เสียเวลาและเงินทองของท่าน

หากสังเกตพบว่าผมเริ่มร่วง เริ่มบาง หรือเส้นผมเล็กลงต้องรีบดูแลอย่างจริงจังครับ

ผมมั่นใจว่าหากท่านได้ศึกษาและได้กระทำตามคำแนะนำของผม ตาม eBook ฉบับนี้ เส้นผมของท่านจะกลับคืน

แต่ผมไม่เคยยอมแพ้ครับ ผมได้ทำการค้นคว้าหาความรู้และเทคนิคต่างๆ จากหลายแหล่งทั่วโลก พร้อมทั้งสรรหาผลิตภัณฑ์มาทดลองใช้กับตัวเอง เสียเงินเสียทองไปเยอะ…และผมได้พบว่าวิธีการบางอย่างได้ผล แต่บางอย่างกลับไม่ได้ผล ผมพบว่าผลิตภัณฑ์บางอย่างเวิร์ค บางอย่างก็ไม่เวิร์ค

ของดี ไม่ต้องพูดเยอะ

เพียงแค่ฉีดฉีด นวดนวด เช้าเย็น

#พิสูจน์ด้วยตัวคุณเอง แล้วจะรู้ว่า  #เซรั่มปลูกผมนีโอแฮร์ โลชั่น ไม่ใช่แค่คำโฆษณา แต่จบทุกปัญหา ในขวดเดียว  บาง ล้าน ร่วง มานานแค่ไหน #นีโอแฮร์เอาอยู่ ราคา 660 บาท ปริมาณ 120 ml. จัดส่งทั่วประเทศ

#มีบริการเก็บเงินปลาย
#ส่งจริง #ส่งไว #ทันใจใช้งาน
------------------------
สั่งซื้อ/สมัครตัวแทนจำหน่าย

thailand

thailand

เพิ่มเพื่อน

ขอบพระคุณรีวิวจากคุณลูกค้า
ที่ไว้วางใจเลือกใช้สเปรย์ฉีดผมนีโอแฮร์ ใช้นีโอแฮร์
4 ขวด ผมก็ดกขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติครับ
นีโอแฮร์ กล้า ท้า ลอง

#นีโอแฮร์เอาอยู่
ราคา 660 บาท ปริมาณ 120 ml.

thailand

thailand

เพิ่มเพื่อน

นีโอแฮร์ มีเลขจดแจ้งถูกต้อง
มั่นใจเซรั่มปลูกผม ต้องนีโอแฮร์คะ

ร้านอาหาร ขอนแก่น

ผมบาง ศีรษะล้าน อย่ามัวลังเล เปิดใจลองใช้ผลิตภัณฑ์เซรั่มปลูกผมนีโอแฮร์ทีมวิจัยโดย พ.ต.อ.นายแพทย์ไพบูลย์ มะระพฤกษ์วรรณ

ผมมา หน้าหล่อ มั่นใจเต็มร้อยคะ

thailand

thailand

เพิ่มเพื่อน

ขอ ขอบพระคุณลูกค้าที่มั่นใจ

thailand

thailand

เพิ่มเพื่อน

โพสต์ 21-9-2018 11:21:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์มากๆมันน่าสนใจมากๆฉันรักเรื่องทั้งหมดที่คุณแบ่งปันและได้เห็นการสร้างสรรค์ที่สวยงามของคุณขอบคุณที่มาแชร์ให้กับทุกคนรับรู้ฉันชอบทุกๆเรื่องราวของคุณมันดีและยอดเยี่ยมมากๆเลย
ความรู้รอบโลก

|เช็คเลขพัสดุ

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้

ข้อกำหนดเวปไซท์ / แจ้งปัญหา
terms-and-conditions

หาก มี ข้อผิดพลาดของข้อมูล ภายในเวปไซท์

กรุณาแจ้ง [email protected]

เราจะรีบแก้ไข ทำทุกอย่างให้ถูกต้อง อย่างเร็วที่สุด

ขอบคุณ ข้อมูล จาก https://wikipedia.org  

แลก link กัน

เคอรี่ เชียงราย| เคอรี่ โคราช| เคอรี่ เชียงใหม่|
เคอรี่ ขอนแก่น| ตรวจลอตเตอรี่| ใบตรวจหวย| ขายส่งลอตเตอรี่| เลขเด็ด| ผลบอลสดวันนี้| ตารางบอล| ทีมชาติไทย|
วิเคราะห์บอล | เช็คพัสดุเคอรี่| เช็คเลขพัสดุเคอรี่| เช็คพัสดุ kerry| เช็คเคอรี่| เคอรี่ปิดกี่โมง

Call center 1217

สอบถาม ทุกปัญหา ง่ายๆ โทร 1217

Close